Tháng Hai 3, 2026

Tại nơi có gia tốc trọng trường g = 9,8 m/s2, một con lắc đơn dao động với chu kỳ 0,4 s. Sau đó quả cầu của con lắc được tích điện dương q = – 4.10-4 C và đặt trong điện trường đều với \(\underset{E}{\rightarrow}\) có phương nằm ngang với E = 5000 V/m. Biết khối lượng của quả cầu là 400 g. Chu kỳ của con lắc khi được tích điện gần bằng

Tại nơi có gia tốc trọng trường g = 9,8 m/s2, một con lắc đơn dao động với chu kỳ 0,4 s. Sau đó quả cầu của con lắc được tích điện dương q = – 4.10-4 C và đặt trong điện trường đều với \(\underset{E}{\rightarrow}\) có phương nằm ngang với E = 5000 V/m. Biết khối lượng của quả cầu là 400 g. Chu kỳ của con lắc khi được tích điện gần bằng

A. 0,35 s.

B. 0, 28 s.

C. 0,42 s.

D. 0,38 s.

Hướng dẫn

\(\underset{E}{\rightarrow}\) nằm ngang \(\Rightarrow g’ = \sqrt{g^2 + a^2}\)
\(a = \frac{\left | q \right |E}{m} = 5 m/s^2 \Rightarrow T’ = T \sqrt{\frac{g}{\sqrt{g^2 + a^2}}} = 0,38 s\)