Tại hai điểm A và B trên mặt nước cách nhau 8 cm có hai nguồn kết hợp dao động với phương trình: ${{u}_{A}}={{u}_{B}}=a\cos (40\pi t)$, tốc độ truyền sóng trên mặt nước là 30 cm/s. Xét đoạn thẳng CD = 4 cm trên mặt nước có chung đường trung trực với AB. Khoảng cách lớn nhất từ CD đến AB sao cho trên đoạn CD chỉ có 3 điểm dao dộng với biên độ cực đại là
A. 3,3 cm.
B. 6 cm.
C. 8,9 cm.
D. 9,7 cm.
Hướng dẫn
Dễ thấy C và D phải thuộc dãy cực đại số 1 (tính từ đường trung trực)
→ DA – DB = 1.λ → $\sqrt{{{x}^{2}}+{{6}^{2}}}-\sqrt{{{x}^{2}}+{{2}^{2}}}=1,5$ cm.
→ x = 9,7 cm.