Tại điểm O trên bề mặt một chất lỏng có một nguồn phát sóng với chu kỳ T=1,2s, tốc độ truyền sóng trên bề mặt chất lỏng là 0,75 m/s. Hai điểm M và N trên bề mặt chất lỏng cách nguồn O các khoảng 0,75 m và 1,2m. Hai điểm M và N dao động
A. cùng pha nhau
B. ngược pha nhau
C. vuông pha nhau
D. lệch pha nhau π /4
Hướng dẫn
\(\lambda= 0,75.1,2 = 0,9 M\)
\(\varphi_M= \frac{2 \pi OM}{\lambda }= \frac{5 \pi}{3}\)
\(\varphi_N= \frac{2 \pi OM}{\lambda }= \frac{8 \pi}{3}\)
=> φN – φM = π
Vậy hai nguồn ngược pha
=> Đáp án B