Tại điểm A cách nguồn âm đẳng hướng 10 m có mức cường độ âm là 24 dB thì tại nơi mà mức cường độ âm bằng không cách nguồn:
A. \(\propto\)
B. 3162 m
C. 158,49m
D. 2812 m
Hướng dẫn
\(L_B=0\Rightarrow L_A-L_B=10log\frac{I_A}{I_B}=10log\left ( \frac{R_B^2}{R_A^2} \right )=24dB\)
\(\Rightarrow \frac{R_B^2}{R_A^2}=10^{2,4}\Rightarrow R_B=158,49m\)