Tỉ khối hơi của hợp chất hữu cơ A đối với hiđro bằng 23. Vậy khối lượng phân tử chất A là:
A. 46
B. 23
C. 48
D. 28
Hướng dẫn
Chọn phương án: A
Phương pháp giải:
Dựa vào công thức tính tỉ khối để tìm khối lượng phân tử của chất A.
Lời giải chi tiết:
Tỉ khối hơi của hợp chất hữu cơ A đối với hiđro bằng 23.
→ d$_{A/H2}$ = 23 → M$_{A}$ = 23.2 = 46
Đáp án A