Tháng Hai 3, 2026

Sục từ từ V lít khí CO$_{2}$ (đktc) từ từ vào 500 ml dung dịch hỗn hợp NaOH 0,6M;KOH 0,2M và Ba(OH)$_{2}$ 0,4M. Kết thúc phản ưng thu được 27,58 gam kết tủa. Biết các phản ứng xảy ra hoàn toàn. Giá trị lớn nhất của V thỏa mãn điều kiện của bài toán là

Sục từ từ V lít khí CO$_{2}$ (đktc) từ từ vào 500 ml dung dịch hỗn hợp NaOH 0,6M;KOH 0,2M và Ba(OH)$_{2}$ 0,4M. Kết thúc phản ưng thu được 27,58 gam kết tủa. Biết các phản ứng xảy ra hoàn toàn. Giá trị lớn nhất của V thỏa mãn điều kiện của bài toán là

A. 14,784.

B. 16,812.

C. 3,136.

D. 12,544.

Hướng dẫn

Chọn phương án: A

Lời giải chi tiết:

Phương pháp : Bài toán CO$_{2}$ + dung dịch kiềm

Công thức giải nhanh :

+) TH$_{1}$ : nOH ≥ 2.nCO$_{2}$ ⇒ OH$^{-}$ dư

⇒ n$_{CO3}$ = n$_{CO2}$

+) TH$_{2}$ : nCO$_{2}$< nOH < 2.nCO$_{2}$ ⇒ Sinh ra 2 muối CO$_{3}$$^{2-}$ và HCO$_{3}$$^{-}$

⇒ n$_{CO3}$ = n$_{OH}$ – n$_{CO2}$

+) TH$_{3}$ : nCO$_{2}$> nOH ⇒ CO$_{2}$ dư ⇒ sinh ra muối HCO$_{3}$$^{-}$.

⇒ n$_{HCO3}$ = n$_{OH}$

Lời giải:

V lớn nhất khi có hiện tượng hòa tan kết tủa

n$_{OH}$ = n$_{NaOH}$ + n$_{KOH}$ + 2n$_{Ba(OH)2}$ = 0,8 mol

n$_{BaCO3}$ = 0,14 mol

⇒ n$_{CO2}$ = n$_{OH}$ – n$_{BaCO3}$ = 0,66 mol

⇒ V = 14,784 lit

Đáp án A