Sục khí clo (Cl$_{2}$) dư vào dung dịch chứa muối NaBr và KBr thu được muối NaCl và KCl, đồng thời thấy khối lượng muối giảm 4,45 gam so với ban đầu. Lượng clo (Cl$_{2}$) đã tham gia phản ứng là:
A. 0,1 mol.
B. 0,05 mol.
C. 0,02 mol.
D. 0,01 mol.
Hướng dẫn
Chọn phương án là: B
Phương pháp giải:
Xét tổng quát:
Cl$_{2}$ + 2Br$^{-}$ → 2Cl$^{-}$ + Br$_{2}$
(mol) x → 2x → 2x
Vậy m$_{muối giảm}$ = m$_{Br-}$ – m$_{Cl-}$
Lời giải chi tiết:
Xét tổng quát:
Cl$_{2}$ + 2Br$^{-}$ → 2Cl$^{-}$ + Br$_{2}$
(mol) x → 2x → 2x
Vậy m$_{muối giảm}$ = m$_{Br-}$ – m$_{Cl-}$ = 80.2x – 35,5.2x = 4,45g
=> x = 0,05 mol
Đáp án B