Tháng Hai 3, 2026

Sục hoàn toàn 6,72 lít khí CO$_{2}$ ( đktc) vào 100 ml hỗn hợp dung dịch NaOH 2M và Ca(OH)$_{2}$ 1,5M thu được a gam kết tủa. Giá trị của a là:

Sục hoàn toàn 6,72 lít khí CO$_{2}$ ( đktc) vào 100 ml hỗn hợp dung dịch NaOH 2M và Ca(OH)$_{2}$ 1,5M thu được a gam kết tủa. Giá trị của a là:

A. 20 gam

B. 10 gam

C. 5 gam

D. 15 gam

Hướng dẫn

Chọn phương án: D

Phương pháp giải:

Tính tỉ lệ: (*) = n$_{OH-}$/n$_{CO2}$

+ (*) ≤ 1 ⇒ chỉ tạo muối HCO$_{3}$$^{-}$

+ 1 < (*) < 2 ⇒ tạo 2 muối HCO$_{3}$$^{-}$ và CO$_{3}$$^{2-}$

+ (*) ≥ 2 ⇒ chỉ tạo muối CO$_{3}$$^{2-}$

Lời giải chi tiết:

n$_{CO2}$ = 0,3mol

n$_{OH- }$= 0,5mol

n$_{Ca2+ }$= 0,15mol

n$_{CO32- }$= 0,2mol

a = 0,15 . 100 = 15g

Đáp án D