Tháng Hai 3, 2026

Sục 6,72 lit khí CO$_{2}$ (dktc) vào 400 ml dung dịch Ca(OH)$_{2}$ aM. Sau phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được dung dịch X và kết tủa Y. Cho từ từ dung dịch NaOH 1M đến khi kết tủa thu được lớn nhất thì đã dùng 120 ml. Giá trị của a là :

Sục 6,72 lit khí CO$_{2}$ (dktc) vào 400 ml dung dịch Ca(OH)$_{2}$ aM. Sau phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được dung dịch X và kết tủa Y. Cho từ từ dung dịch NaOH 1M đến khi kết tủa thu được lớn nhất thì đã dùng 120 ml. Giá trị của a là :

A. 0,45

B. 0,50

C. 0,60

D. 0,65

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: C

Phương pháp giải:

Phương pháp : bài toán CO$_{2}$ tác dụng với dd kiềm

Công thức giải nhanh :

+) TH$_{1}$ : nOH ≥ 2.nCO$_{2}$ ⇒ OH$^{-}$ dư

⇒ n$_{CO3}$ = n$_{CO2}$

+) TH$_{2}$ : nCO$_{2}$ < nOH < 2.nCO$_{2}$ ⇒ Sinh ra 2 muối CO$_{3}$$^{2-}$ và HCO$_{3}$$^{-}$

⇒ n$_{CO3}$ = n$_{OH}$ – n$_{CO2}$

+) TH$_{3}$ : nCO$_{2}$ > nOH ⇒ CO dư ⇒ sinh ra muối HCO$_{3}$$^{-}$.

⇒ n$_{HCO3}$ = n$_{OH}$

Lời giải chi tiết:

Lời giải :

n$_{CO2}$ = 0,3 mol ; n$_{OH}$ = 0,8a ; n$_{Ca}$ = 0,4a

n$_{NaOH}$ = 0,12 mol khi kết tủa max

⇒ Ban đầu có HCO$_{3}$$^{-}$

n$_{CaCO3}$ = 0,4a mol

⇒ 2n$_{CO2}$ = 2n$_{Ca(OH)2}$ + n$_{NaOH}$

⇒ 2.0,3 = 0,8a + 0,12

⇒ a = 0,6M

Đáp án C