Tháng Hai 3, 2026

Sục 2,688 lít CO$_{2}$ (đktc) và 150 ml dung dịch Ca(OH)$_{2}$ 1M và KOH 0,5M. Khối lượng kết tủa thu được sau khi phản ứng xảy ra hoàn toàn là:

Sục 2,688 lít CO$_{2}$ (đktc) và 150 ml dung dịch Ca(OH)$_{2}$ 1M và KOH 0,5M. Khối lượng kết tủa thu được sau khi phản ứng xảy ra hoàn toàn là:

A. 30 gam

B. 15 gam

C. 12 gam

D. 5 gam

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: C

Phương pháp giải:

Tính tỉ lệ: a = nOH$^{-}$/nCO$_{2}$

+ a ≤ 1: chỉ tạo muối HCO$_{3}$$^{-}$

+ 1 < a < 2: tạo 2 muối HCO$_{3}$$^{-}$ và CO$_{3}$$^{2-}$

+ a ≥ 2: chỉ tạo muối CO$_{3}$$^{2-}$

Lời giải chi tiết:

nCO$_{2 }$= 0,12 mol; nCa(OH)$_{2 }$= 0,15 mol; nKOH= 0,075 mol

nOH$^{-}$ = 2nCa(OH)$_{2}$ + nKOH = 0,375 mol

⇒ nOH$^{-}$/nCO$_{2}$ = 0,375/0,12 = 3,125 > 2 ⇒ Tạo muối trung hòa CO$_{3}$$^{2-}$

CO$_{2}$ + 2OH$^{-}$ → CO$_{3}$ $^{2-}$ + H$_{2}$O

0,12→0,24→ 0,12

⇒ nCaCO$_{3}$ = 0,12 mol ⇒ m↓ = 12 gam

Đáp án C