Sục 2,24 lít khí H$_{2}$S (đktc) vào dung dịch 0,2 mol Ba(OH)$_{2}$ thì khối lượng muối tan thu được là:
A.
40,6 g
B.
33,8 g
C.
16,9 g
D.
Kết quả khác
Hướng dẫn
Chọn phương án là: C
Phương pháp giải:
Phương pháp :
Dựa vào tỉ lệ : \(\frac{{{n_{{H_2}S}}}}{{{n_{Ba{{\left( {OH} \right)}_2}}}}} = x\)
Nếu X \( \le \) 1 => tạo 1 muối BaS
Nếu 1 < X tạo 2 muối BaS và Ba(HS)$_{2}$
Nếu 2 \( \le \) X => tạo 1 muối Ba(HS)$_{2}$
Lời giải chi tiết:
n $_{H2S }$ = 0,1 mol , n $_{Ba(OH)2}$ = 0,2 mol
=> tỉ lệ : \(\frac{{{n_{{H_2}S}}}}{{{n_{Ba{{\left( {OH} \right)}_2}}}}} = \frac{{0,1}}{{0,2}} = 0,5\) tạo muối BaS
H$_{2}$S + Ba(OH)$_{2}$ → BaS + H$_{2}$O
0,1 0,2 => 0,1
=> m $_{BaS}$ = 0,1 . 169 = 16,9 g
Đáp án C