Sóng truyền trên mặt nước với vận tốc 80cm/s. Hai điểm A và B trên phương truyền sóng cách nhau 10cm, sóng truyền từ A đến M rồi đến
B. Điểm M cách A một đoạn 2cm có phương trình sóng là \(u_M = 2cos(40 \pi t + \frac{3 \pi}{4} ) cm\) thì phương trình sóng tại A và B là:
A. \(u_A = 2 cos(40 \pi t + \frac{13 \pi}{4}) cm\) và \(u_B = 2 cos(40 \pi t – \frac{7 \pi}{4})\) cm
B. \(u_A = 2 cos(40 \pi t + \frac{13 \pi}{4}) cm\) và\(u_B = 2 cos(40 \pi t + \frac{7 \pi}{4}) cm\)
C. \(u_A = 2 cos(40 \pi t – \frac{7 \pi}{4}) cm\) và\(u_B = 2 cos(40 \pi t + \frac{13 \pi}{4}) cm\)
D. \(u_A = 2 cos(40 \pi t + \frac{7 \pi}{4}) cm\) và \(u_B = 2 cos(40 \pi t – \frac{13 \pi}{4}) cm\)
Hướng dẫn
\(\lambda = \frac{v}{f}= 4 cm\)
Sóng truyền tử \(A \rightarrow M\rightarrow B\) với AM = 2 cm ⇒ MB = 8 cm
\(\Rightarrow u_A = 2 cos(40 \pi t + \frac{3 \pi}{4} + \frac{2. \pi.2}{4}) = 2 cos (40 \pi t + \frac{7 \pi}{4})(cm)\)
\(\Rightarrow u_B = 2 cos(40 \pi t + \frac{3 \pi}{4}- \frac{2. \pi.8}{4}) = 2 cos (40 \pi t – \frac{13 \pi}{4})(cm)\)