Số mol nguyên tử hiđro có trong 36 gam nước là:
A. 1 mol
B. 1,5 mol
C. 2 mol
D. 4 mol
Hướng dẫn
Khối lượng của H$_{2}$O là: 36 gam
Khối lượng mol của H$_{2}$O : M = 2.1 + 16 = 18 g/mol
=> số mol của H$_{2}$O là: n=
Trong 1 phân tử H$_{2}$O có 2 nguyên tử H
=> trong 2 mol phân tử H$_{2}$O có: 2.2 = 4 mol nguyên tử H
Đáp án cần chọn là: D
..