Tháng Hai 3, 2026

Sục hoàn toàn 3,36 lít khí CO$_{2}$ ( đktc) vào 200 ml dung dịch NaOH 1,5M thu được dung dịch A, nồng độ mol/l các chất trong dung dịch A là:

Sục hoàn toàn 3,36 lít khí CO$_{2}$ ( đktc) vào 200 ml dung dịch NaOH 1,5M thu được dung dịch A, nồng độ mol/l các chất trong dung dịch A là:

A. Na$_{2}$CO$_{3}$ 1,5M

B. NaHCO$_{3}$ 0,75M

C. NaHCO$_{3}$ 1,5M

D. Na$_{2}$CO$_{3}$ 0,75M

Hướng dẫn

Chọn phương án: D

Phương pháp giải:

Tính tỉ lệ: (*) = n$_{OH-}$/n$_{CO2}$

+ (*) ≤ 1 ⇒ chỉ tạo muối HCO$_{3}$$^{-}$

+ 1 < (*) < 2 ⇒ tạo 2 muối HCO$_{3}$$^{-}$ và CO$_{3}$$^{2-}$

+ (*) ≥ 2 ⇒ chỉ tạo muối CO$_{3}$$^{2-}$

Lời giải chi tiết:

n$_{CO2 }$= 0,15mol

n$_{OH-}$ = 0,3mol

⇒ Chỉ tạo muối Na$_{2}$CO$_{3}$

n$_{Na2CO3}$ = 0,15 mol

C$_{M Na2CO3}$ = 0,75M

Đáp án D