Sau khi trùng hợp 1 mol etilen thì thu được sản phẩm có phản ứng vừa đủ với 16 gam brom. Hiệu suất phản ứng và khối lượng polime thu được là
A. 80% ; 22,4 gam.
B. 90% ; 25,2 gam
C. 20% ; 25,2 gam.
D. 10%; 28 gam.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: B
Phương pháp giải:
+ n$_{Br2}$ = n$_{etilen dư}$
\(\% H = \frac{{{m_{tt}}}}{{{m_{lt}}}}.100\% \,\,\,hay\,\,\,\% H = \frac{{{m_{pu}}}}{{{m_{bd}}}}.100\% \)
Lời giải chi tiết:
n$_{Br2}$ = 0,1 mol = n$_{C2H4 dư}$
⇒ n$_{C2H4 pư }$= n$_{C2H4 bđ }$- n$_{C2H4 dư}$ = 1 – 0,1 = 0,9 mol
H% = \(\frac{{{n_{{C_2}{H_4}_{\,pu}}}}}{{{n_{{C_2}{H_4}_{\,bd}}}}}.100\% \) = \(\frac{{0,9}}{1}.100\% \) = 90%
Đáp án B