Quan sát sóng dừng trên một sợi dây đàn hồi, người ta đo được khoảng cách giữa 5 nút sóng liên tiếp là 100 cm. Biết tần số của sóng truyền trên dây bằng 100 Hz, tốc độ truyền sóng trên dây là:
A. 50 m/s
B. 100 m/s
C. 25 m/s
D. 75 m/s
Hướng dẫn
khoảng cách giữa 5 nút sóng ℓiên tiếp ℓà \(4\frac{\lambda }{2}=100cm\Rightarrow \lambda =50cm\Rightarrow v=\lambda f=5000(cm/s)=50(m/s)\)