Tháng Hai 4, 2026

Polivinyl clorua (PVC) được điều chế từ khí thiên nhiên theo sơ đồ các quá trình chuyển hóa và hiệu suất $\left( H \right)$ như sau: Metan $\xrightarrow[{}]{H=20%}$ Axetilen $\xrightarrow[{}]{H=95%}$ Vinyl clorua $\xrightarrow[{}]{H=90%}$ PVC. Tù 4480 m3 khí thiên nhiên (đo ở đktc) điều chế được bao nhiêu kg PVC? Biết metan chiếm 90% thể tích khí thiên nhiên

Polivinyl clorua (PVC) được điều chế từ khí thiên nhiên theo sơ đồ các quá trình chuyển hóa và hiệu suất $\left( H \right)$ như sau:

Metan $\xrightarrow[{}]{H=20%}$ Axetilen $\xrightarrow[{}]{H=95%}$ Vinyl clorua $\xrightarrow[{}]{H=90%}$ PVC.

Tù 4480 m3 khí thiên nhiên (đo ở đktc) điều chế được bao nhiêu kg PVC? Biết metan chiếm 90% thể tích khí thiên nhiên

A. 861,575 kg.

B. 931,825 kg.

C. 968,865 kg.

D. 961,875 kg.

Hướng dẫn

Đáp án D

B. ảo toàn nguyên tố cacbon ta có:

2CH4 $\xrightarrow[{}]{{}}$ CH2=CH-Cl

Ta có: $nC{{H}_{4}}=\frac{4480.0,9}{22,4}=180\,kmol\Rightarrow {{n}_{PVC}}=90\,kmol\Rightarrow {{m}_{PVC}}=90.62,5=5625\,kg$

Hiệu suất của cả quá trình: $\begin{align}

& {{H}_{t\hat{o}ng}}=0,20.0,95.0,9=0,171 \\

& \\

\end{align}$.

$\Rightarrow $ khối lượng PVC thực tế thu được là: ${{m}_{PVC}}=5625.0,171=961,875kg$