Poli( vinyl clorua) (PVC) được điều chế từ khí thiên nhiên ( chứa 95% thể tích khí metan) theo sơ đồ chuyển hóa và hiệu suất mỗi giai đoạn như sau:
Metan (15%) -> Axetilen (95%) -> Vinyl clorua (90%) -> PVC
Muốn tổng hợp 3,125 tấn PVC thì cần bao nhiêu m$^{3}$ khí thiên nhiên ( đo ở đktc) ?
A. 17466 m$^{3}$
B. 18385 m$^{3}$
C. 2358 m$^{3}$
D. 5580 m$^{3}$
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: B
Phương pháp giải:
Phương pháp : Tính lượng chất dựa vào hiệu suất phản ứng.
Sơ đồ : 2nCH$_{4}$ → nC$_{2}$H$_{2}$→ nCH$_{2}$=CHCl → (-CH$_{2}$-CHCl-)$_{n}$ (PVC)
Lời giải chi tiết:
Hướng dẫn giải:
Đáp án B
Có : n$_{PVC}$ = 0,05/n (tấn mol) = 50 000/n (mol)
⇒ n$_{CH4(Cần dùng)}$ = 2n.n$_{PVC}$ : (15%.95%.90%) = 779 727 mol
⇒ V$_{CH4}$ = 17 465 887 lit = 17 466 m$^{3}$
⇒ V$_{khí}$ = 18 385 m$^{3}$