Phân tích một hợp chất X, người ta thu được một số dữ liệu sau: cacbon (C) chiếm 76,10%, hidro (H) chiếm 10,24% và còn lại ở nitơ (N). Công thức đơn giản nhất của X là:
A. C$_{6}$H$_{10}$N.
B. C$_{19}$H$_{30}$N$_{3}$.
C. C$_{12}$H$_{22}$N$_{2}$.
D. C$_{13}$H$_{21}$N$_{2}$.
Hướng dẫn
Chọn phương án: D
Lời giải chi tiết:
Có : %m$_{C}$ : %m$_{H}$ : %m$_{N}$ = 76,10% : 10,24% : 13,66%
⇒ n$_{C}$ : n$_{H}$ : n$_{N}$ = 6,342 : 10,24 : 0,976
= 6,5 : 10,5 : 1
= 13 : 21 : 2
Vậy X có công thức đơn giản nhất là : C$_{13}$H$_{21}$N$_{2}$
Đáp án D