Phân tích một chất X thấy %C = 70,94%; %H = 6,4%; %N= 6,9%, còn lại là oxi. Công thức đơn giản nhất của X là:
A. C$_{12}$H$_{13}$O$_{2}$N
B. C$_{12}$H$_{12}$O$_{2}$N
C. C$_{12}$H$_{13}$ON
D. C$_{12}$H$_{13}$ON$_{2}$
Hướng dẫn
Chọn phương án: A
Phương pháp giải:
Phương pháp: Thiết lập công thức đơn giản nhất của hợp chất hữu cơ C$_{x}$H$_{y}$O$_{z}$N$_{t}$
x : y : z : t = \[\frac{{\% C}}{{12}}:\,\,\frac{{\% H}}{1}:\,\,\frac{{\% O}}{{16}}:\,\frac{{\% N}}{{14}}\]
Lời giải chi tiết:
Hướng dẫn giải:
Gọi CTĐGN là C$_{x}$H$_{y}$O$_{z}$
%O = 100% – 70,94% – 6,4% – 6,9% = 15,76%
x : y : z = \[\frac{{70,94}}{{12}}:\frac{{6,4}}{1}:\frac{{15,76}}{{16}}:\frac{{6,9}}{{14}}\]
=5,912 : 6,4 : 0,985 : 0,493
= 12 : 13 : 2: 1
⇒ CTĐGN = C$_{12}$H$_{13}$O$_{2}$N
Hướng dẫn
Chọn phương án: A