Oxi hóa hoàn toàn 9,1 gam hỗn hợp X gồm Cu và Al có tỉ lệ mol 1:1 thu được m gam hỗn hợp Y gồm các oxit. Giá trị của m là
A. 11,3.
B. 8,7
C. 13,1.
D. 10.
Hướng dẫn
Chọn phương án là: C
Phương pháp giải:
– Tìm số mol từng kim loại.
– Viết PTHH, tính số mol oxit theo số mol kim loại → m
Lời giải chi tiết:
Đặt: n$_{Cu}$ = n$_{Al }$= x(mol)
Ta có: 64x + 27x = 9,1 ⇒ x = 0,1 (mol)
2Cu + O$_{2 }$\(\buildrel {{t^0}} \over\longrightarrow \) 2CuO
(mol) 0,1 → 0,1
4Al + 3O$_{2}$ \(\buildrel {{t^0}} \over\longrightarrow \) 2Al$_{2}$O$_{3}$
(mol) 0,1 → 0,05
→ m = m$_{CuO}$ + m$_{Al2O3}$ = 0,1.80 + 0,05.102 = 13,1 (gam)
Đáp án C