Tháng Hai 3, 2026

Ở vị trí cách nguồn âm (được coi như một nguồn điểm) một khoảng là d thì cường độ âm là I. Nếu ra xa nguồn âm thêm một đoạn 30 m thì cường độ âm tại đó chỉ còn \(\frac{1}{9}\) (Môi trường truyền âm được coi như đẳng hướng, không hấp thụ và phản xạ âm thanh). Khoảng cách d là A. 15m.

Ở vị trí cách nguồn âm (được coi như một nguồn điểm) một khoảng là d thì cường độ âm là I. Nếu ra xa nguồn âm thêm một đoạn 30 m thì cường độ âm tại đó chỉ còn \(\frac{1}{9}\) (Môi trường truyền âm được coi như đẳng hướng, không hấp thụ và phản xạ âm thanh). Khoảng cách d là

A. 15m.

B. 60 m.

C. 10 m.

D. 30 m.

Hướng dẫn

Đáp án đúng: A

Ta có: \(I = \frac{P}{4 \pi R^2}; I’ = \frac{P}{4 \pi R’^2}\)

\(\Rightarrow \frac{I}{I’} = \frac{R’^2}{R^2} = 9 \rightarrow \Rightarrow R’ = 3R \Leftrightarrow d +30 = 3d \Rightarrow d = 15 m\)

> Đáp án A.