Ở một mặt nước (đủ rộng), tại điểm O có một nguồn sóng dao động theo phương thẳng đứng với phương trình \(U_0 = 4cos20\pi t\) (u tính bằng cm, t tính bằng s). Tốc độ truyền sóng trên mặt nước là 40 m/s, coi biên độ sóng không đổi khi sóng truyền đi. Phương trình dao động của phần tử nước tại điểm M (ở mặt nước), cách O một khoảng 50 cm là
A. \(U_M = 4cos(20\pi t + \frac{\pi}{4}) (cm).\)
B. \(U_M = 4cos(20\pi t – \frac{\pi}{2}) (cm).\)
C. \(U_M = 4cos(20\pi t + \frac{\pi}{2}) (cm).\)
D. \(U_M = 4cos(20\pi t – \frac{\pi}{4}) (cm).\)
Hướng dẫn
\(\left\{\begin{matrix} \lambda =\frac{v}{f}=\frac{40}{10}=4m\\ d=50 cm=0,5 m \end{matrix}\right.\rightarrow u_{M}=4cos\left ( 20\pi t-\frac{2\pi d}{\lambda } \right )\)
\(= 4cos\left ( 20\pi t-\frac{2\pi .0,5}{4 }\right )=4cos\left ( 20\pi t-\frac{\pi}{4 }\right )\)
\(d=50cm=0,5m\)
Chọn đáp án D.