Nung nóng một ống sứ chứa 36,1 gam hỗn hợp gồm MgO, CuO, ZnO và Fe$_{2}$O$_{3 }$rồi dẫn hỗn hợp khí X gồm CO và H$_{2 }$dư đi qua đến khi phản ứng xảy ra hoàn toàn, thu được 28,1 gam chất rắn. Tổng thể khí X (đktc) đã tham gia phản ứng khử là
A. 5,6 lít.
B. 11,2 lít.
C. 22,4 lít.
D. 8,4 lít.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: B
Phương pháp giải:
Khối lượng chất rắn giảm là khối lượng của O trong oxit ⇒ m$_{O}$
Tổng quát của quá trình phản ứng khử oxit là:
CO + [O] → CO$_{2}$
H$_{2}$ + [O] → H$_{2}$O
n$_{CO+H2 }$= n$_{O}$ = ? ⇒ V$_{CO+H2 }$= ?
Lời giải chi tiết:
Khối lượng chất rắn giảm là khối lượng của O trong oxit
⇒ m$_{O}$ = 36,1 – 28,1 = 8 gam ⇒ n$_{O}$ = 8 : 16 = 0,5 mol
Tổng quát của quá trình phản ứng khử oxit là:
CO + [O] → CO$_{2}$
H$_{2}$ + [O] → H$_{2}$O
Như vậy: n$_{CO+H2 }$= n$_{O}$ = 0,5 mol
⇒ V$_{CO+H2 }$= 0,5.22,4 = 11,2 lít
Đáp án B