Nung nóng bình kín chứa a mol hỗn hợp NH$_{3}$ và O$_{2}$ ( có xúc tác Pt) để chuyển toàn bộ NH$_{3}$ thành NO. Làm nguội và thêm nước vào bình, lắc đều thu được 1 lít dung dịch HNO$_{3}$ có pH = 1, còn lại 0,25a mol khí O$_{2}$. Biết các phản ứng xảy ra hoàn toàn. Giá trị của a là
A. 0,6.
B. 0,3.
C. 0,5.
D. 0,4.
Hướng dẫn
Chọn phương án: D
Phương pháp giải:
pH = 1 ⇒ n$_{HNO3}$ = ? (mol)
B. TNT N ⇒ n$_{NH3}$ = n$_{HNO3}$ = ?(mol)
⇒ n$_{O2}$ = a – 0,1 (mol)
B. T e : ⇒ 8n$_{NH3}$ = 4n$_{O2}$
⇒ a = ? (mol)
Lời giải chi tiết:
pH = 1⇒ [H+] = 10$^{-1}$ = 0,1 (M) ⇒ n$_{HNO3}$ = 0,1 (mol)
B. TNT N ⇒ n$_{NH3}$ = n$_{HNO3}$ = 0,1 (mol)
⇒ n$_{O2}$ = a – 0,1 (mol)
Sau quá trình
\(\begin{gathered}
\mathop N\limits^{ – 3} {H_3} + 8e\xrightarrow{{}}{N^{ + 5}} \hfill \\
{O_2}\xrightarrow{{}}2{O^{ – 2}} + 4e \hfill \\
\end{gathered} \)
B. T e : ⇒ 8n$_{NH3}$ = 4n$_{O2}$
⇒ 8.0,1 = 4 ( a – 0,1)
⇒ a = 0,4 (mol)
Đáp án D