Nung một mẫu gang có khối lượng 10 g trong khí O$_{2}$ dư thấy sinh ra 0,448 lít CO$_{2}$ (đktc). Thành phần phẩn trăm khối lượng cacbon trong mẫu gang là
A. 4,8%.
B. 2,2%.
C. 2,4%.
D. 3,6%.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: C
Phương pháp giải:
Viết phương trình hóa học, tính toán theo phương trình hóa học.
Lời giải chi tiết:
n$_{CO2}$ = 0,02 mol
C. + O$_{2}$ \(\overset{t^o}{\rightarrow}\) CO$_{2}$
0,02 ← 0,02 (mol)
→ m$_{C}$ = 0,02.12 = 0,24 gam
→ \(\% {m_C} = \frac{{0,24}}{{10}}.100\% = 2,4\% \)
Đáp án C