Nung m gam bột Cu trong oxi thu được 37,6 gam hỗn hợp rắn X gồm Cu, CuO và Cu$_{2}$O. Hòa tan hoàn toàn X trong dung dịch H$_{2}$SO$_{4}$ đặc nóng (dư) thấy thoát ra 3,36 lít khí (ở đktc). Giá trị của m là:
A. 25,6
B. 32
C. 19,2
D. 22,4
Hướng dẫn
Chọn phương án là: B
Phương pháp giải:
Quy đổi hỗn hợp X về Cu: x mol và O: y mol.
Cu$^{0}$ → Cu$^{ +2}$ + 2e
O$^{0}$ + 2e → O$^{ -2}$
S$^{ +6}$ + 2e → S$^{ +4}$
Dùng bảo toàn e và bảo toàn khối lượng để tìm giá trị x và y, từ đó tính được giá trị m.
Lời giải chi tiết:
Quy đổi hỗn hợp X về Cu: x mol và O: y mol.
⇒ 64x + 16y = 37,6 (1)
Qúa trình nhường e
Cu$^{0}$ → Cu$^{ +2}$ + 2e
x → 2x (mol)
Quá trình nhận e
O$^{0}$ + 2e → O$^{ -2}$
y → 2y (mol)
S$^{ +6}$ + 2e → S$^{ +4}$
0,3 ← 0,15 (mol)
B. ảo toàn electron: 2x = 2y + 0,15.2 (2)
Giải (1) và (2) ta được: x = 0,5; y = 0,35
→ m$_{Cu}$ = 64x = 32,0 (g)
Đáp án B