Tháng Hai 3, 2026

Nung 5,6 gam Fe trong không khí, sau một thời gian thu được 6,8 gam hỗn hợp X gồm: Fe, FeO, Fe$_{2}$O$_{3}$ và Fe$_{3}$O$_{4}$. Hoà tan hoàn toàn hỗn hợp X băng dung dịch HNO$_{3}$ vừa đủ, sau phản ứng thu được dung dịch A chỉ chứa muối Fe(NO$_{3}$)$_{3}$ và V lít khí NO (đktc). Giá trị của V là:

Nung 5,6 gam Fe trong không khí, sau một thời gian thu được 6,8 gam hỗn hợp X gồm: Fe, FeO, Fe$_{2}$O$_{3}$ và Fe$_{3}$O$_{4}$. Hoà tan hoàn toàn hỗn hợp X băng dung dịch HNO$_{3}$ vừa đủ, sau phản ứng thu được dung dịch A chỉ chứa muối Fe(NO$_{3}$)$_{3}$ và V lít khí NO (đktc). Giá trị của V là:

A. 0,56 lít.

B. 1,12 lít.

C. 1,56 lít.

D. 2,24 lít.

Hướng dẫn

Chọn phương án là: B

Phương pháp giải:

Quy đổi hh X gồm Fe và O$_{2}$

m$_{O}$ = m$_{X}$ – m$_{Fe }$= ? => n$_{O}$ => n$_{O2 }$

Viết các quá trình cho và nhận e:

Fe → Fe$^{+3}$ + 3e

O$_{2}$ + 4e→ O$^{-2 }$

N$^{+5}$ + 3e → N$^{+2}$

Áp dụng định luật bảo toàn e tính được số mol NO.

=> V$_{NO}$ = 0,05 . 22,4 = 1,12 lít

Lời giải chi tiết:

Quy đổi hh X gồm Fe và O$_{2}$

n$_{Fe }$= 0,1mol

m$_{O}$ = m$_{X}$ – m$_{Fe }$= 6,8 – 5,6 = 1,2g

=> n$_{O}$ = 0,075 mol => n$_{O2 }$= 0,0375 mol

Fe → Fe$^{+3}$ + 3e O$_{2}$ + 4e→ O$^{-2 }$N$^{+5}$ + 3e → N$^{+2}$

0,1 → 0,3 mol 0,0375→ 0,15mol 3x ←x

Áp dụng định luật bảo toàn e ta có: 0,3 = 0,15 + 3x => x = 0,05mol

=> V$_{NO}$ = 0,05 . 22,4 = 1,12 lít

Đáp án B