Nung 4,65 gam một chất hữu cơ A trong dòng khí oxi thì thu được 13,20 gam CO$_{2}$ và 3,15 gam H$_{2}$O. Ở thí nghiệm khác, nung 5,58 gam chất hữu cơ với CuO thì thu được 0,67 lít khí N$_{2}$ (đktc). Trong A có chứa nguyên tố:
A. C và H.
B. C, H và N.
C. C, H, N và O.
D. C, N và O.
Hướng dẫn
Chọn phương án: B
Lời giải chi tiết:
Đốt cháy A tạo CO$_{2}$ và H$_{2}$O ⇒ chắc chắn trong A có C và H.
⇒ n$_{C}$ = n$_{CO2}$ = 0,3 mol ; n$_{H}$ = 2n$_{H2O}$ = 0,35 mol
Xét 5,58g A phản ứng với CuO tạo n$_{N2}$ = 0,03 mol
⇒ Trong 5,58g A có 0,06 mol N
⇒ Trong 4,65g A thì n$_{N}$ = 0,05 mol
Ta có : m$_{C}$ + m$_{H}$ + m$_{N}$ = 4,65g
⇒ A chỉ có 3 nguyên tố là C, H , N.
Đáp án B