Nung 13,4 gam hỗn hợp hai muối cacbonat của hai kim loại thuộc hai chu kì liên tiếp trong nhóm IIA thu đưuọc 6,8 gam hai oxit.
Công thức của muối và phần trăm khối lượng mỗi muối trong hỗn hợp là
A. MgCO$_{3}$(62,69%) và CaCO$_{3}$ ( 37,31%)
B. BaCO$_{3}$(62,7%) và CaCO$_{3}$ ( 37,3%)
C. MgCO$_{3}$(63,5%) và CaCO$_{3}$ ( 36,5%)
D. MgCO$_{3}$(62,69%) và BaCO$_{3}$ ( 37,31%)
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: A
Phương pháp giải:
+ Bảo toàn khối lượng
Lời giải chi tiết:
Gọi CT chung của 2 muối là:\(\overline M C{O_3}\)
B. TKL: m$_{CO2}$ = m$_{hh muối}$ – m$_{oxit}$ = 13,4 – 6,8 = 6,6 (mol) ⇒ n$_{CO2}$ = 0,15 (mol)
\(\begin{gathered}
= > {M_{\overline A C{O_3}}} = \frac{{13,4}}{{0,15}} = 89,33 \hfill \\
= > \overline A + 60 = 89,33 \hfill \\
= > \overline A = 29,33 \hfill \\
\end{gathered} \)
⇒ 2 kim loại là Mg và Ca
MgCO$_{3}$: x mol; CaCO$_{3}$ : y mol
∑ n$_{CO2}$ = x + y = 0,15
∑ m$_{ hh muối}$ = 84x + 100y = 13,4
⇒ x = 0,1 ; y = 0,05
% m$_{MgCO3}$ = (0,1.84 : 13,4).100% = 62,69% ⇒ % m$_{CaCO3}$ = 37,31%
Đáp án A