Nồng độ mol của ion H$^{+}$ trong dung dịch CH$_{3}$COOH 0,1M là 0,0013M. Độ điện li của axit CH$_{3}$COOH là
A. 1,35%.
B. 1,3%.
C. 0,135%.
D. 0,65%.
Hướng dẫn
Chọn phương án: B
Phương pháp giải:
Viết phương trình điện li:
CH$_{3}$COOH ⇄ CH$_{3}$COO$^{-}$ + $_{ }$H$^{+}$
B. đ: 0,1M
Đli: 0,1α (M) 0,1α (M)
⟹ [H+] = 0,1α (M) ⟹ α
Lời giải chi tiết:
CH$_{3}$COOH ⇄ CH$_{3}$COO$^{-}$ + $_{ }$H$^{+}$
B. đ: 0,1M
Đli: 0,1α (M) 0,1α (M)
⟹ [H+] = 0,1α (M) ⟹ 0,0013 = 0,1α ⟹ α = 0,013 = 1,3%
Đáp án B