Nguyên tử của nguyên tố R có cấu hình electron lớp ngoài cùng là ns$^{2}$np$^{2}$. Phần trăm khối lượng của R trong oxit cao nhất là 46,67%. Phát biểu nào sau đây là đúng?
A. Nguyên tử R (ở trạng thái cơ bản) có 4 electron độc thân.
B. Trong bảng tuần hoàn các nguyên tố hóa học, R thuộc chu kì 2.
C. Oxit cao nhất của R tác dụng được với dung dịch kiềm loãng ở điều kiện thường.
D. Oxit cao nhất của R ở điều kiện thường là chất rắn.
Hướng dẫn
Chọn phương án là: D
Phương pháp giải:
R có cấu hình electron lớp ngoài cùng là ns$^{2}$np$^{2}$=> R thuộc nhóm IVA
=> Oxit cao nhất là RO$_{2}$
Lời giải chi tiết:
R có cấu hình electron lớp ngoài cùng là ns$^{2}$np$^{2}$=> R thuộc nhóm IVA
=> oxit cao nhất có công thức RO$_{2}$
%O trong oxit = 100% – 46,67% = 53,33%
=> M $_{RO2 }$= 32 : 53,33% = 60 g/mol
=> R là Silic (Si)
Cấu hình e 1s$^{2}$2s$^{2}$2p$^{6}$3s$^{2}$3p$^{2}$
ở trạng thái cơ bản có 2 e độc thân
thuộc chu kì 3, ở điều kiện thường oxit cao nhất là chất rắn
Đáp án D