Tháng Hai 4, 2026

Nguồn sóng ở O dao động với tần số `0 Hz, dao động truyền đi với tốc độ 0,4 m/s trên phương Oy. Trên phương này có hai điểm M và N cách nhau MN = 13 cm. Cho biên điện A = 1 cm và biên độ không thay đổi khi sóng truyền. Nếu tại thời điểm nào đó M có li độ 1 cm thì độ tại N là

Nguồn sóng ở O dao động với tần số `0 Hz, dao động truyền đi với tốc độ 0,4 m/s trên phương Oy. Trên phương này có hai điểm M và N cách nhau MN = 13 cm. Cho biên điện A = 1 cm và biên độ không thay đổi khi sóng truyền. Nếu tại thời điểm nào đó M có li độ 1 cm thì độ tại N là

A. 0 cm

B. – 1 cm

C. 0, 5 cm

D. 1 cm

Hướng dẫn

Ta có:

\(\Delta \varphi = \frac{2 \pi d}{\lambda } = \frac{2 \pi f d}{v} = \frac{2 \pi. 10.0,13}{0,4}= \frac{13 \pi}{2} = 6 \pi + \frac{\pi}{2}\)

→ Dao động tại M và N vuông pha nhau. Tại thời điểm t: \(x_M = 1 cm = A\rightarrow x_N = 0\)