Nguồn điện không đổi có ξ = 1,2 V và r = 1 Ω nối tiếp với mạch ngoài là điện trở R. Nếu công suất mạch ngoài là 0,32 W thì giá trị của R là
A R = 0,2 Ω hoặc R = 5 Ω
B R = 0,2 Ω
C R = 2 Ω hoặc R = 0,5 Ω
D R = 5 Ω
Hướng dẫn
Chọn đáp án: C
Phương pháp giải:
Áp dụng công thức tính công suất mạch ngoài \(P = {I^2}R = {{{\xi ^2}} \over {{{\left( {r + R} \right)}^2}}}R\)
Hướng dẫn
Đáp án C
+ Công suất mạch ngoài \(P = {I^2}R = {{{\xi ^2}} \over {{{\left( {r + R} \right)}^2}}}R = > {R^2} – \left( {{{{\xi ^2}} \over P} – 2r} \right)R + {r^2} = 0 = > {R^2} – 2,5R + 1 = 0\)
Phương trình trên cho ta hai nghiệm R = 2Ω hoặc R = 0,5Ω