Ngâm một đinh sắt trong 200 ml dung dịch CuSO$_{4}$ xM. Sau khi phản ứng hoàn toàn, lấy đinh sắt ra khỏi dung dịch, rửa nhẹ, làm khô thấy khối lượng đinh sắt tăng thêm 1,6 gam. Giả sử tất cả lượng Cu sinh ra đều bám hết vào đinh sắt. Giá trị của x là
A. 1,5.
B. 2,0.
C. 0,5.
D. 1,0.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: D
Phương pháp giải:
Fe + CuSO$_{4}$ → FeSO$_{4}$ + Cu↓
Khối lượng đinh sắt tăng là m$_{đinh sắt tăng }$= m$_{Cu sinh ra}$ – m$_{Fe phản ứng}$
Từ đó tìm được giá trị x.
Lời giải chi tiết:
Fe + CuSO$_{4}$ → FeSO$_{4}$ + Cu↓
Theo PTHH ta có: n$_{Cu }$= n$_{Fe phản ứng }$= n$_{CuSO4 }$ = 0,2x mol
Khối lượng đinh sắt tăng là m$_{đinh sắt tăng }$= m$_{Cu sinh ra}$ – m$_{Fe phản ứng }$= 64. 0,2x – 56. 0,2x = 1,6 gam
Giải phương trình trên tìm được x = 1,0 M
Đáp án D