Ngâm lá kẽm trong 100ml dung dịch AgNO$_{3}$ 0,1M. Biết phản ứng xảy ra hoàn toàn. Khi phản ứng kết thúc, khối lượng lá kẽm tăng lên là:
A. 1,51 gam
B. 0,65 gam
C. 0,755 gam
D. 1,30 gam
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: C
Lời giải chi tiết:
n$_{AgNO3}$ = 0,01 mol
Do Zn dư nên AgNO$_{3}$ phản ứng hết.
Zn + 2AgNO$_{3}$ → Zn(NO$_{3}$)$_{2}$ + 2Ag
0,005 ← 0,01 → 0,01 (mol)
m $_{lá kẽm tăng}$ = m$_{Ag bám vào}$ – m$_{Zn tan ra}$ = 0,01.108 – 0,005.65 = 0,755 gam
Đáp án C