Ném vật theo phương ngang với vận tốc 10 m/s từ độ cao 40 m xuống đất. Lấy g = 10 m/s$^{2}$. Phương trình quỹ đạo của vật và toạ độ của vật sau 2s là:
A. \(y = \frac{{{x^2}}}{{50}}\,\,\left( m \right);\,\,\,x = 50m,y = 20m\)
B. \(y = \frac{{{x^2}}}{{20}}\,\,\left( m \right);\,\,\,x = 50m,y = 20m\)
C. \(y = \frac{{{x^2}}}{{20}}\,\,\left( m \right);\,\,\,x = 20m,y = 20m\)
D. \(y = \frac{{{x^2}}}{{50}}\,\,\left( m \right);\,\,\,x = 20m,y = 20m\)
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: C
+ Phương trình chuyển động của vật ném ngang: \(\left\{ \begin{array}{l}x = {v_0}t\,\,\,\,\,\,\,\,\left( 1 \right)\\y = \frac{1}{2}g{t^2}\,\,\,\left( 2 \right)\end{array} \right.\)
+ Phương trình quỹ đạo: \(y = \left( {\frac{g}{{2.v_0^2}}} \right).{x^2}\)
Ta có: \(g = 10m/{s^2};{\rm{ }}h = 40{\rm{ }}m;{\rm{ }}{v_0}\; = 10{\rm{ }}m/s\)
+ Phương trình quỹ đạo: \(y = \left( {\frac{g}{{2.v_0^2}}} \right).{x^2} = \frac{{10}}{{{{2.10}^2}}}.{x^2} = \frac{{{x^2}}}{{20}}\,\,\left( m \right)\)
+ Toạ độ của vật sau 2s là: \(\left\{ \begin{array}{l}x = {v_0}t = 10.2 = 20m\\y = \frac{1}{2}g{t^2} = \frac{1}{2}{.10.2^2} = 20m\end{array} \right.\)
Chọn C.