Tháng Hai 3, 2026

Muốn mạ niken một khối trụ bằng sắt, người ta dùng khối trụ này làm catốt và nhúng chìm nó trong dung dịch muối niken của bình điện phân. Dòng điện I=10A chạy qua bình điện phân trong 1 giờ. Niken có khối lượng mol nguyên tử A=58,71 g/mol và hóa trị n=2.Khối lượng niken bám vào catốt của bìnhđiện phân là A 8,2.10$^{-3}$kg. B 10,95g C 12,35.10$^{-3}$kg. D 15,27g

Muốn mạ niken một khối trụ bằng sắt, người ta dùng khối trụ này làm catốt và nhúng chìm nó trong dung dịch muối niken của bình điện phân. Dòng điện I=10A chạy qua bình điện phân trong 1 giờ. Niken có khối lượng mol nguyên tử A=58,71 g/mol và hóa trị n=2.Khối lượng niken bám vào catốt của bìnhđiện phân là

A 8,2.10$^{-3}$kg.

B 10,95g

C 12,35.10$^{-3}$kg.

D 15,27g

Hướng dẫn

Chọn đáp án: B

Phương pháp giải:

Sử dụn g công thức định luật Faraday

Hướng dẫn

ta có

\(m = \frac{1}{F}.\frac{A}{n}.I.t = \frac{{58,71.10.60.60}}{{96500.2}} = 10,95g\)