Tháng Hai 3, 2026

Một xưởng sản xuất hoạt động đều đặn và liên tục 8 giờ mỗi ngày, 22 ngày trong một tháng sử dụng điện năng lấy từ máy hạ áp có điện áp hiệu dụng ở cuộn thứ cấp là 220 V. Điện năng truyền đến xưởng trên một đường dây có điện trở tổng cộng Rd = 0,08 Ω. Trong một tháng, đồng hồ đo trong xưởng cho biết xưởng tiêu thụ 1900,8 số (1 số = 1 kWh). Coi hệ số công suất của mạch luôn bằng 1. Độ sụt áp trên đường dây tải bằng

Một xưởng sản xuất hoạt động đều đặn và liên tục 8 giờ mỗi ngày, 22 ngày trong một tháng sử dụng điện năng lấy từ máy hạ áp có điện áp hiệu dụng ở cuộn thứ cấp là 220 V. Điện năng truyền đến xưởng trên một đường dây có điện trở tổng cộng Rd = 0,08 Ω. Trong một tháng, đồng hồ đo trong xưởng cho biết xưởng tiêu thụ 1900,8 số (1 số = 1 kWh). Coi hệ số công suất của mạch luôn bằng 1. Độ sụt áp trên đường dây tải bằng

A. 4V

B. 1V

C. 2V

D. 8V

Hướng dẫn

Ta có:

Phạ thế = \(\Delta\)Pday+P nha may\(\Leftrightarrow UI=I^2.R+\frac{1900,8*10^3.3600}{8.3600.22}\Leftrightarrow 0,08I^2-220.I+10800=0\)

⇒ I = 2700 A hoặc I = 50A loại trường hợp I = 2700A

Vậy độ sụt thế trên đường dây là: \(\Delta\)U = I .R = 4V

Đáp án A