Một vật thực hiện đồng thời hai dao động điều hòa cùng phương, cùng tần số, có phương trình dao động lần lượt là $x_{1}$ = 7cos(5t + ${\varphi _1}$)cm; $x_{2}$ = 3cos(5t + ${\varphi _2}$) cm. Khi thay đổi pha ban đầu của hai dao động thành phần thì gia tốc cực đại của vật lớn nhất mà có thể đạt là
A. 250 $cm/s^2$
B. 25 $m/s^2$
C. 2,5 $cm/s^2$
D. 0,25 $m/s^2$
Hướng dẫn
A.sub]max}$ = A$_{1}$ + A$_{2}$ = 7 + 3 = 10 cm
a$_{max }$= ω$^{2}$A$_{max }$= 52.10 = 250 cm/s$^{2}$