Tháng Hai 3, 2026

Một vật nhỏ có khối lượng 100g đang dao động điều hòa với chu kì 2 s. Tại vị trí biên, gia tốc có độ lớn là 80 $cm/s^2$. Lấy ${\pi ^2}$ = 10. Năng lượng dao động là

Một vật nhỏ có khối lượng 100g đang dao động điều hòa với chu kì 2 s. Tại vị trí biên, gia tốc có độ lớn là 80 $cm/s^2$. Lấy ${\pi ^2}$ = 10. Năng lượng dao động là

A. 0,32 J

B. 0,32 mJ

C. 3,2 mJ

D. 3,2 J

Hướng dẫn

Tại hai biên, gia tốc có độ lớn cực đại a$_{max }$= ω$^{2}$A = 80 cm/s$^{2}$ → A = 8 cm.
$W=\frac{1}{2}m{{\omega }^{2}}{{A}^{2}}=3,2\text{ m}J.$