Một vật lò xo nhỏ có khối lượng 100g dao động điều hòa trên quỹ đạo thẳng dài 20cm, với tần số góc 6 rad/s. Gia tốc cực đại của vật có giá trị?
A. 7,2m/s 2
B. 0,72 m/s 2
C. 3,6 m/s2
D. 0,36 m/s2
Hướng dẫn
Vật dao động điều hòa trên quỹ đạo thẳng dài 20cm
\(\Rightarrow A = 20/2 = 10 cm\)
=> Gia tốc cực đại của vật là:
\(a_{max} = w^2A = 6^2.0,1 = 3,6 m/s^2\)
=> Đáp án C.