Tháng Hai 4, 2026

Một vật dao động với biên độ 10 cm trên mặt phẳng nằm ngang có hệ số ma sát là 0,01. Vật dao động với tần số góc 4 rad/s. Lấy g = 10 m/s2. Số chu kỳ dao động cho tới khi vật dừng lại là:

Một vật dao động với biên độ 10 cm trên mặt phẳng nằm ngang có hệ số ma sát là 0,01. Vật dao động với tần số góc 4 rad/s. Lấy g = 10 m/s2. Số chu kỳ dao động cho tới khi vật dừng lại là:

A. 2.

B. 8.

C. 5.

D. 4.

Hướng dẫn

\(+\ N = \frac{A}{\Delta A} = \frac{A}{4x_0} = \frac{A}{4\frac{\mu mg}{k}}\)
\(\Rightarrow N = \frac{A}{4\frac{\mu g}{\omega }} = \frac{A.\omega ^2}{4\mu g} = \frac{0,1.4^2}{4.0,01.10} = 4\)