Tháng Hai 3, 2026

Một vật dao động điều hòa với tần số \(f = 5/ \pi Hz\). Khi vận tốc của vật là 20 cm/s thì gia tốc của nó bằng \(2\sqrt{3}m/s^2\). Biên độ dao động của vật là

Một vật dao động điều hòa với tần số \(f = 5/ \pi Hz\). Khi vận tốc của vật là 20 cm/s thì gia tốc của nó bằng \(2\sqrt{3}m/s^2\). Biên độ dao động của vật là

A. 1 cm

B. 0, 4 cm

C. 4 cm.

D. 2 cm.

Hướng dẫn

\(\omega = 2 \pi f = 10 \ rad/s\)
\(v= 20 \ cm/s; a = 2\sqrt{3} \ m/s^2 = 200\sqrt{3}\ cm/s^2\)
\(\Rightarrow A = \sqrt{\frac{a^2}{\omega ^4} + \frac{v^2}{\omega ^2}} = \sqrt{\frac{3.200^2}{10^4}+\frac{20^2}{10^2}} = 4\ cm\)