Một vật dao động điều hòa với phương trình \(x = 5 cos(4 \pi t + \pi/3)\)cm. Xác định quãng đường vật đi được sau \(x = \frac{7T}{12}\) s kể từ thời điểm ban đầu?
A. 12cm
B. 10 cm
C. 20 cm
D. 12,5 cm
Hướng dẫn
Chu kỳ: \(T = \frac{2 \pi}{\omega } = 0,5 s\)
Ban đầu t = 0 ⇒ x = 2,5 cm và v< 0
Quãng đường vật đi được sau thời gian 7T/12 là: S = 2.5 + 2,5 = 12,5 (cm)
