Một vật dao động điều hòa với chu kỳ T = 0,4 s, gia tốc tại vị trí lực đàn hồi có độ lớn cực đại có độ lớn π2 m/s2. Tốc độ trung bình của vật trong 1 chu kỳ bằng
A. 40 cm/s
B. 100 cm/s
C. 50 cm/s
D. 20 cm/s
Hướng dẫn
Biên độ dao động: \(A =\frac{a_{max}}{\omega ^2}=\frac{a_{max}.T^2}{4\pi ^2}=\frac{\pi ^2.0,4^2}{4\pi ^2}=0,04(m)=4(cm)\)
quãng đường của vật trong 1 chu kỳ bằng S = 4A
Tốc độ trung bình của vật trong 1 chu kỳ bằng\(\bar{v}=\frac{S}{\Delta t}=\frac{4A}{T}=40(cm/s)\)