Tháng Hai 3, 2026

Một vật dao động điều hòa với chu kỳ 2 s, biên độ 8 cm. Quãng đường vật có thể đi được trong khoảng thời gian 1,8 s là

Một vật dao động điều hòa với chu kỳ 2 s, biên độ 8 cm. Quãng đường vật có thể đi được trong khoảng thời gian 1,8 s là

A. 27 cm

B. 30 cm

C. 33 cm

D. 24 cm

Hướng dẫn

∆t =$\text{1}\text{,8s}=\frac{T}{2}+\frac{2T}{5}$ → ${{S}_{\max }}=2\text{A}+2A\sin \frac{2\pi }{5}=31,2$cm; ${{S}_{\min }}=2\text{A}+2A\left( 1-\cos \frac{2\pi }{5} \right)=27,1$cm
Quãng đường vật S có thể đi được phải thỏa mãn S$_{min}$ < S < S$_{max}$ .