Một vật dao động điều hòa với biên độ A = 5 cm. Vật có vận tốc 8 cm/s và gia tốc 12cm/s2 khi li độ
A. x = – 6,25 cm.
B. x = – 3 cm
C. x = 4 cm
D. x = 8,33 cm.
Hướng dẫn
\(A^2=\frac{a^2}{\omega ^4}+\frac{v^2}{\omega ^2}\Rightarrow \omega =2 rad/s\Rightarrow x=-\frac{a}{\omega ^2}=-3cm\)
⇒ Chọn B