Một vật dao động điều hòa có phương trình dao động \(x=15cos(4\pi t -\frac{\pi}{6})\) cm. Kể từ lúc vật bắt đầu dao động, thời gian vật đi được quãng đường 61 cm gần bằng
A. 0,509 s.
B. 0,524 s
C. 0,512 s
D. 0,521 s.
Hướng dẫn
\(S=61(cm)=4A+1(cm)\)
Ban đầu \(t=0\Rightarrow x=\frac{15\sqrt{3}}{2}(cm);v>0\)

Với \(x=\frac{15\sqrt{3}}{2}+1(cm)\)
Thời gian vật đi được quãng đường 61 cm là \(t=T+\frac{T}{2\pi}(arcsin(\frac{\frac{15\sqrt{3}}{2}+1}{15})-arcsin(\frac{15\sqrt{3}}{2.15}))=0,512s\)