Một vật dao động điều hòa có phương trình dao động \(x = 6 cos(\frac{20 \pi }{3}t – \frac{2 \pi}{3}) cm\). Kể từ lúc vật bắt đầu dao động, thời gian vật đi được quãng đường 42 cm bằng
A. 0,3 s.
B. 0,5 s.
C. 0,55 s.
D. 0,75 s.
Hướng dẫn
Ban đầu \(t=0\Rightarrow x=-3(cm);v>0\)
\(S=42(cm)=4.A+18\)

Thời gian vật đi hêt quãng đường là \(t=T+\frac{T}{12}+\frac{T}{2}+\frac{T}{12}=0,5s\)